views

ตรุษจีนได้รับเงินอั่งเปาต้องเสียภาษีหรือไม่??

หลายคนมีคำถามมาว่า บริษัทจ่ายเงินอั่งเปาให้กับลูกจ้างสามารถลงเป็นค่าใช้จ่ายทางภาษีได้หรือไม่??!

คำตอบคือ บริษัทจ่ายเงินอั่งเปาให้กับลูกจ้างสามารถลงเป็นค่าใช้จ่ายทางภาษีได้ แต่มีข้อแม้ดังต่อไปนี้

  • บริษัทต้องจ่ายเงินอั่งเปาให้กับพนักงานหรือลูกจ้างทุกคน โดยไม่เลือกปฏิบัติในการให้
  • หากบริษัทเลือกให้พนักงานบางคนเป็นการเฉพาะเจาะจง จะถือเป็นรายจ่ายอันมีลักษณะส่วนตัว บริษัทไม่สามารถนำมาใช้เป็นค่าใช้จ่ายทางภาษีได้

เมื่อพนักงานได้รับอั่งเปาถือเป็นการจ่ายค่าตอบแทนจากการจ้าง และถือเป็นเงินได้ของลูกจ้างและพนักงานตามมาตรา 40(1) แห่งประมวลรัษฎากรต้องคำนวณภาษีหัก ณ ที่จ่ายเหมือนเงินเดือน

ปล 1. ได้รับอั่งเปาจากบิดาหรือมารดา หรือผู้สืบสันดาน หรือคู่สมรสนั้น ยอดเงินไม่เกิน 20 ล้านบาทไม่ต้องเสียภาษี

ปล 2. ได้รับเงินอั่งเปาจากบุคคลอื่นที่ไม่ใช่บุคคลตามด้านบน ยอดเงินไม่เกิน 10 ล้านบาทไม่ต้องเสียภาษี


KKN การบัญชี
February 4, 2021
by KKN การบัญชี

- ผู้ตรวจสอบบัญชีรับอนุญาต
- อาจารย์พิเศษให้กับสถาบันของรัฐและเอกชน


บทความที่น่าสนใจ