views

ใบกำกับภาษีซื้อ “ชื่อลูกค้าเป็นภาษาอังกฤษ” แต่ส่วนอื่นเป็นภาษาไทย ผิดหรือไม่?

HIGHLIGHTS
กรณีออกใบกำกับภาษีเฉพาะรายการ ชื่อและนามสกุลของผู้ซื้อเป็นภาษาอังกฤษ แต่รายการอื่นที่เป็นสาระสำคัญเป็นภาษาไทย บริษัทสามารถปฏิบัติได้ เนื่องจากตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 92)

กรณีออกใบกำกับภาษีเฉพาะรายการ ชื่อและนามสกุลของผู้ซื้อเป็นภาษาอังกฤษ แต่รายการอื่นที่เป็นสาระสำคัญเป็นภาษาไทย บริษัทสามารถปฏิบัติได้ เนื่องจากตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากร เกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 92) เขียนไว้ดังนี้

“ผู้ประกอบการจดทะเบียนซึ่งจัดทำรายการในใบกำกับภาษีเป็นภาษาอังกฤษและ เป็นหน่วยเงินตราไทย ตามมาตรา 86/4 และมาตรา 86/6 แห่งประมวลรัษฎากร ให้ถือว่าได้รับอนุมัติจากอธิบดีกรมสรรพากรตามประกาศฉบับนี้”

สรุป: ใบกำกับภาษีสามารถเขียนเป็นภาษาอังกฤษได้


KKN การบัญชี
February 5, 2021
by KKN การบัญชี

- ผู้ตรวจสอบบัญชีรับอนุญาต
- อาจารย์พิเศษให้กับสถาบันของรัฐและเอกชน


บทความที่น่าสนใจ